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peak). Ila kipindi ambacho mafuriko yalitokea
mabasi yalitkuwa yanaegeshwa maeneo tofauti
hasa katika vituo vikubwa. Pia madereva huwa
wanaegesha mabasi kwa kuzingatia ratiba
maalum ya mabasi ambayo imeandaliwa na
wataalam kwa kuzingatia mabhitaji ya usafiri
katika njia husika. Hivyo, sio sahihi kuwa
Mabasi yanaegeshwa tu bila utaratibu rasmi.

Swali: Kwa nini msiruhusu daladala katika
Mfumo wa DART kama mabasi ya DART
hayawezi kutosheleza mabhitaji ya watumiaji
katika mfumo?

Kwanza, hii ni huduma ya mpito ambapo
ilikuwa itekelezwe kwa muda wa miaka miwili;
katika kipindi hicho mtoa huduma alipewa
nafasi ya kuingiza mabasi 140. Mabasi hayo
yamegawanywa katika njia saba kwenye njia
kuu na njia mbili kwenye njia za mlisho. Ili
kutoa huduma kamili mpango ulikuwa mabasi
yaletwe 305 kwa ajili ya kutoa huduma katika
njia saba za njia kuu na njia mbili. Kufikia lengo
hilo, Wakala upo katika mchakato wa kumpata
mtoa huduma atakaye toa huduma kamili.

Lengo kubwa la kuanzisha mfumo wa mabasi
Yaendayo Haraka - BRT, ni kuwashawishi watu
kutumia Mabasi makubwa yenye kuchukuwa
abiria wengi kwa wakati mmoja ili kupunguza
kishawishi cha watu kutumia magari yao binafsi
na hivyo kuepuka mfumo wa zamani wa usafiri
wa umma ambao unatumia mabasi yenye ujazo
mdogo unaowafanya watu wengi kushindwa
kufika mapema wanakokwenda na hivyo
kusababisha watu wengi wapende kuendesha
magari binafsi na kuongeza msongamano wa
magari barabarani. Hivyo, isingekuwa jambo la
busara kuruhusu tena mfumo wa zamani
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ushamiri. Ili kuondoa changamoto katika kutoa
huduma ya mabasi katika mfumo wa DART ni
kwaWakala kuharakisha taratibu za manunuzi za
kumpata mtoa huduma kamili ambaye pia
ataongeza idadi ya mabasi katika mfumo kutoka

140 hadi kifikia 305 katika awamu ya kwanza.

Swali: Kwa nini msiruhusu daladala katika
Mfumo wa DART kama mabasi ya DART
hayawezi kutosheleza mahitaji ya watumiaji
katika mfumo?

Endapo kuna uhaba wa mabasi -au mabhitaji
makubwa vya idadi ya mabasi, DART
inashirikiana na LATRA kuruhusu daladala
zitowe huduma kwa muda mfupi tunaokubaliana
kwa ajili ya dharura husika.
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Swali: Kwa nini DART waliamua kujenga
karakana Jangwani wakati sehemu hiyo
inakumbwa na mafuriko wakati wa mvua?

Maamuzi ya kujenga karakana Jangwani
yalifanyika baada ya kufanya tathmini ya athari
za mazingira (Environmental Impact
Assessment) na kubaini kuwa eneo hilo
lingefaa.Hata hivyo, kwa siku za karibumi
kumekuwa na uharibifu mkubwa wa mazingira
kutokana na shughuli mbalimbali za kibinadamu
katika maeneo ya juu ya bonde la mto Msimbazi
ikiwa ni pamoja na watu kujenga na kutupa
takataka ndani ya bonde la mto huo,vitu
ambavyo vinabadili mwendo wa maji wakati wa
mvua nyingi.

Mchanga mwingi na takataka ni matokeo
yanayosababisha maji ya mvua kushindwa
kutiririka vizuri kuelekea baharini.

Swali: Kuna mipango gani ambayo DART
imetayarisha ili kuondokana na karakana ya
Jangwani kupatwa na mafuriko?

Kwa kushirikiana na Wakala wa Ujenzi wa
Barabara Tanzania TANROADS, Wakala wa
DART umekuwa ukiondoa uchafu na mchanga
katika mto Msimbazi na eneo la Jangwani kama
mkakati wa muda mfupi ili kurahisisha upitaji
wa maji. Zaidi ya hiyo, kuna mpango wa muda
mrefu unaofanywa na Mradi wa DMDP (Dar es
Salaam Metropolitan Development Programme)
chini ya TAMISEMI na Halmashauri za jiji la
Dar es Salaam.Mradi huu uko chini ya ufadhili
wa Benki ya Dunia na kuwa una gharimiwa na
Benki hiyo ya kimataifa ili kutafuta ufumbuzi wa

matatizo yanayolikumba bonde la Msimbazi
bususan mafuriko. Mpaka sasa mradi huo
umeshashirikisha mtaalamu ambaye anafanya
usanifu wa kuonesha kinachotakiwa kufanyika ili
Jangwani na bonde zima la Msimbazi
lisikumbwe na majanga ya mafuriko.

Swali: Mwanzoni mwa utoaji wa huduma ya
mabasi hapakuwa na tatizo la kuchelewa kwa
mabasi vituoni lakini sasa watu wanasubiri
mabasi hayo kwa muda mrefu kabla ya kufika
katika vituo; kuna tatizo gani?

Changamoto ya kuchelewa kwa mabasi inatokana
na kutokukamilika kwa mfumo wa kufuatilia
mwenendo wa magari katika mfumo (Intelligent
Transportation System - ITS). Mfume wa ITS
unaowezesha maafisa walioko kwenye kituo cha
usimamizi wa mwenendo wa mabasi (Control
Centre) kujua ni sehemu zipi katika mfumo
zinahitaji idadi kubwa au ndogo ya mabasi kwa
muda husika. Mfumo wa ITS ukikamilika
kusimikwa katika mfumo wa DART tatizo la
kuchelewa kwa mabasi kufika vituoni litapungua
kwa kiasi kikubwa. Kwenye kipindi cha mpito,
kuna jumla ya Mabasi 140 badala ya kuwa na
mabasi 305 kama mtoa huduma kamili ya mabasi
angekuwa amepatikana. Upungufu wa mabasi
kwa baadhi ya siku unaotokana na matengenezo
ya kawaida unaosababisha wakati mwingine
kuwa na uhaba wa mabasi na hivyo kuwa na
msongamano kwenye vituo. Wakala uko katika
hatua za manunuzi ya kimataifa za kumpata mtoa
huduma kamili kwenye mfumo ambaye pia
ataongeza idadi ya mabasi kwa kufuata sheria na
taratibu za manunuzi za Serikali. Hata hivyo,
Wakala wa DART unashirikiana kwa karibu na
mtoa huduma ya mpito ili kuhakikisha huduma
ya mabasi inaboreshwa licha ya changamoto
iliyopo.

Swali: Ni hasara ya namna gani imepatikana
kwa mradi wa DART kutokana na mafuriko ya
Jangwani?

DART imepata hasara mbalimbali ikiwemo
abiria wake kukosa huduma kwa wakati
kutokana na ubovu wa baadhi ya mabasi
uliotokana na mafuriko ya Jangwani; pia Hasara
ya kugharamia urekebishaji wa mabasi
yaliyoharibika, kusafisha karakana, mitaro na
barabara wakati wa mafuriko. Hasara nyingine
ni kushuka kwa mapato ya kila siku kutokana na
uchache wa mabasi.

Swali: Kwa nini mabasi mengi huegeshwa tu
vituoni wakati abiria wengi wamesubiri vituoni
bila basi la kuwachukua?

Kwa kawaida, mtoa huduma huweka mabasi
barabarani asilimia 100 ya idadi ya mabasi
wakati abiria wakiwa wengi (peak hour) na
mabasi asilimia 75 wakati abiria wakiwa
wachache (off peak). Hapo awali, kabla ya
karakana ya Jangwani kukumbwa na mafuriko
mabasi yalikuwa yanaenda kuegeshwa kwenye
karakana ya Jangwani wakati abiria wakiwa
wengi (peak hour) na baadhi ya mabasi
kuegeshwa wakati abiria wakiwa wachache (off




